วิธีการเลือกซัพพลายเออร์แม่พิมพ์กันชนรถยนต์ชั้นนำ
หากคุณกำลังอ่านข้อความนี้ คุณอาจมี RFQ นั่งอยู่บนโต๊ะของคุณในขณะนี้ คำพูดสามคำจากจีน หนึ่งคำจากร้านค้าในประเทศ หรือบางทีหนึ่งคำจากยุโรป ราคามีทุกที่ ระยะเวลารอคอยไม่สมเหตุสมผล และคุณกำลังพยายามคิดว่าใครจะส่งมอบเครื่องมือที่ใช้งานได้จริง กับใครจะเสียเวลาหกเดือนในแผนงานของคุณ
ฉันจะตัดไปยังสิ่งที่สำคัญ

คำถามสามข้อเท่านั้นที่คาดการณ์ประสิทธิภาพของซัพพลายเออร์ได้จริง
ลืมรายการตรวจสอบการประเมิน 47 จุดไปได้เลย หลังจากดำเนินโครงการแม่พิมพ์กันชนมาเป็นเวลาสี่ปี ฉันได้จำกัดคำถามให้เหลือเพียงสามคำถามที่แยกซัพพลายเออร์ที่ส่งมอบจากผู้ที่สร้างปัญหา
คำถามที่ 1: คุณสร้างแม่พิมพ์กันชนพร้อมประตูวาล์วตามลำดับจำนวนกี่ชิ้นในช่วง 24 เดือนที่ผ่านมา
ถ้าคำตอบน้อยกว่าห้าให้เดิน การควบคุม SVG ไม่ใช่อุปกรณ์เสริมสำหรับแผงบังโคลน เป็นสิ่งที่ป้องกันรอยเชื่อมบนพื้นผิว Class A และลดความต้องการแรงยึดของคุณลง 20-30% ซัพพลายเออร์ที่เรียนรู้ SVG จากเครื่องมือมูลค่า 200,000 ดอลลาร์ของคุณไม่ใช่ความเสี่ยงที่คุณต้องการรับ
คำถามที่ 2: โดยทั่วไปแล้วคุณจะได้ Cpk เท่าใดจากขนาดบัมเปอร์ที่สำคัญ
คำตอบที่ถูกต้องคือ "1.67 ขึ้นไปสำหรับฟีเจอร์ที่สำคัญ นี่คือข้อมูลของเราจากโปรเจ็กต์ล่าสุด" คำตอบที่ไม่ถูกต้อง ได้แก่: "เรามีคุณสมบัติตรงตามข้อกำหนดของลูกค้า" (คลุมเครือ), "คุณภาพของเราดีมาก" (ไม่มีความหมาย) หรือการลังเลใด ๆ ที่แสดงว่าพวกเขาไม่ได้ติดตามตัวชี้วัดนี้
IATF 16949 กำหนดให้ Cpk มากกว่าหรือเท่ากับ 1.67 สำหรับมิติข้อมูลวิกฤติ นั่นคือข้อบกพร่อง 0.6 ต่อล้าน ซัพพลายเออร์ที่ไม่สามารถอ้างอิงตัวเลขที่เฉพาะเจาะจงไม่ได้วัดความสามารถของกระบวนการหรือไม่เป็นไปตามมาตรฐานยานยนต์
คำถามที่ 3: ฉันสามารถดูเอกสารการตรวจสอบการออกแบบแม่พิมพ์จากโครงการบัมเปอร์ล่าสุดของคุณได้หรือไม่
คุณกำลังมองหาการวิเคราะห์ Moldflow (ทำซ้ำอย่างน้อย 3 ครั้ง) เค้าโครงวงจรทำความเย็น แผนภูมิลำดับเวลาเกต และการคำนวณแรงดีดออก ซัพพลายเออร์ที่ผลิตเอกสารนี้อย่างเป็นระบบจะจัดทำขึ้นสำหรับโครงการของคุณ ผู้ที่พยายามหาตัวอย่างคือการออกแบบโดยใช้สัญชาตญาณมากกว่าการออกแบบทางวิศวกรรม
การเปรียบเทียบซัพพลายเออร์: ตัวเลขจริง ไม่ใช่การตลาด
นี่คือสิ่งที่เราเห็นจริงในตลาด ฉันกำลังแจ้งช่วงที่เราเสนอราคาและสิ่งที่ลูกค้าจะรายงานกลับมาหลังจากเริ่มการผลิต
ต้นทุนและระยะเวลาตามภูมิภาค
| ภูมิภาค | การลงทุนแม่พิมพ์ | ระยะเวลารอคอยสินค้าโดยทั่วไป | โพสต์-อัตราข้อบกพร่องในการโอน | แอปพลิเคชั่นที่ดีที่สุด |
|---|---|---|---|---|
| เยอรมนี/ออสเตรีย | €280,000 - €400,000 | 16-20 สัปดาห์ | 1-2% | โปรแกรมยานพาหนะใหม่ รูปทรงที่ซับซ้อน ความอดทนต่อปัญหาด้านคุณภาพเป็นศูนย์ |
| ทวีปอเมริกาเหนือ | $300,000 - $420,000 | 12-16 สัปดาห์ | 2-4% | ข้อกำหนดด้านห่วงโซ่อุปทานภายในประเทศ โปรแกรมที่มีการเปลี่ยนแปลงทางวิศวกรรมบ่อยครั้ง |
| จีน (ร้านค้าส่งออกระดับ 1) | $180,000 - $260,000 | 10-14 สัปดาห์ | 3-5% | การออกแบบที่ได้รับการพิสูจน์แล้ว โปรแกรมที่คำนึงถึงต้นทุน- ผู้ซื้อที่มีประสบการณ์ในการจัดหาในจีน |
| ประเทศจีน (ร้านค้ามาตรฐาน) | $120,000 - $180,000 | 8-12 สัปดาห์ | 6-12% | แอปพลิเคชันหลังการขายที่มีความเสี่ยงต่ำ- ผู้ซื้อยินดีจัดการคุณภาพอย่างใกล้ชิด |
ช่องว่างด้านต้นทุน 40-50% ระหว่างซัพพลายเออร์จีนและยุโรปนั้นมีอยู่จริง ความแปรปรวนของคุณภาพก็เช่นกัน "จีน" มีทุกอย่างตั้งแต่การดำเนินงานระดับโลกที่ใช้เครื่องจักร Makino 5 แกน ไปจนถึงร้านค้าที่ใช้อุปกรณ์แบบแมนนวลและไม่มีระบบควบคุมอุณหภูมิ
Vince Ciriello วิศวกรที่มีประสบการณ์ในการจัดหา 10+ ปี โพสต์ในฟอรัม ACO Mold: "วิธีเดียวที่จะลดความเสี่ยงได้คือการเยี่ยมชมร้านค้าที่คุณติดต่อด้วยและเยี่ยมชมสิ่งอำนวยความสะดวกจริงๆ มีร้านค้ามากมายที่นั่น บางร้านมีพื้นสกปรก และบางร้านมีพื้นที่คุณสามารถกินได้"
เขาพูดถูก. คุณไม่สามารถประเมินซัพพลายเออร์แม่พิมพ์กันชนของจีนจากระยะไกลได้

การแจกแจงต้นทุนที่คุณต้องการสำหรับการสนทนาเรื่องงบประมาณ
เมื่อคุณพิจารณาการลงทุนด้านเครื่องมือเพื่อการจัดการหรือการเจรจากับซัพพลายเออร์ ตัวเลขเหล่านี้คือสิ่งสำคัญ
เงินไปอยู่ที่ไหนกับแม่พิมพ์กันชนมูลค่า 200,000 ดอลลาร์
เหล็กและวัตถุดิบ: $30,000 - $50,000
- P20 สำหรับครึ่งเคลื่อนที่, 718H สำหรับครึ่งคงที่, ประมาณ 8,000-12,000 เหรียญสหรัฐสำหรับเหล็กเพียงอย่างเดียว
- ส่วนที่เหลือซื้อส่วนประกอบ
ระบบวิ่งร้อน: $25,000 - $45,000
- นี่คือรายการบรรทัดที่แตกต่างกันมากที่สุดระหว่างเครื่องหมายคำพูด
- ฮัสกี้/โมลด์-ผู้เชี่ยวชาญ: $2,500-4,000 ต่อหยด × 10 หยด=$25,000-40,000
- ทางเลือกของจีน: $800-1,200 ต่อหยด × 10 หยด=$8,000-12,000
- เราได้แทนที่นักวิ่งชื่อดังที่ล้มเหลว-ด้วยการยิง 50,000 นัดซึ่งน่าจะกินเวลา 500,000 ครั้ง
การตัดเฉือนและ EDM: $45,000 - $70,000
- เวลา CNC 5 แกน, การสร้างอิเล็กโทรด, การเจียร, การขัดเงา
- Texture EDM จะเพิ่ม 8,000-15,000 เหรียญสหรัฐ ขึ้นอยู่กับพื้นที่ผิว
การออกแบบและวิศวกรรม: $20,000 - $35,000
- ร้านค้าที่ดีจะดำเนินการวนซ้ำของ Moldflow 3-5 ครั้งก่อนที่จะตัดเหล็ก
- ร้านค้าราคาถูกดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งหรือข้ามการวิเคราะห์ทั้งหมด
การประกอบ การทดลอง และการสุ่มตัวอย่าง: $15,000 - $25,000
มาร์จิ้น: $15,000 - $30,000
เมื่อซัพพลายเออร์เสนอราคา 120,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ กับราคาที่ผู้อื่นเสนอราคา 200,000 ดอลลาร์ ช่องว่างดังกล่าวมาจากที่ไหนสักแห่ง โดยปกติแล้วแบรนด์นักวิ่งที่ร้อนแรง บางครั้งเกรดเหล็ก ในบางครั้ง พวกเขากำลังอ้างอิงถึงส่วนแทรกเท่านั้นโดยยังคงรักษาความเป็นเจ้าของฐานแม่พิมพ์ไว้
กรอบการทำงาน ROI: เมื่อการลงทุนด้านเครื่องมือได้รับผลตอบแทน
CFO ของคุณต้องการทราบว่าเมื่อใดที่มูลค่า 200,000 ดอลลาร์จะกลายเป็นมูลค่า 200,000 ดอลลาร์ ต่อไปนี้เป็นวิธีใส่กรอบ
คุ้มทุน-ตามปริมาณการผลิต
| ปริมาณประจำปี | ค่าตัดจำหน่ายเครื่องมือต่อส่วน | ช่วงต้นทุนชิ้นส่วนทั้งหมด | การตัดสินใจ |
|---|---|---|---|
| 5,000 | $40.00 | $48 - $55 | อย่าสร้างเครื่องมือเฉพาะ ใช้แม่พิมพ์ต้นแบบหรือชิ้นส่วนจากภายนอกทั้งหมด |
| 15,000 | $13.33 | $18 - $24 | เครื่องมือบริดจ์ใน P20 สมเหตุสมผล ร่วมมือกับผู้ทำสัญญา |
| 50,000 | $4.00 | $6 - $9 | การผลิตเหล็กเป็นธรรม ประเมินความร่วมมือของผู้ผลิตแม่พิมพ์อย่างรอบคอบ |
| 150,000 | $1.33 | $2.50 - $4.00 | เหล็กชุบแข็ง อาจมีหลาย-ช่อง ผลตอบแทนการลงทุนที่แข็งแกร่ง |
| 500,000+ | $0.40 | $1.20 - $2.00 | เหล็กชุบแข็งหลาย-ช่อง พิจารณาความสามารถในการขึ้นรูปแบบเชลย |
จุดครอสโอเวอร์ที่การใช้เครื่องมือเฉพาะชนะอย่างชัดเจนคือประมาณ 50,000 หน่วยต่อปีสำหรับโปรแกรมบัมเปอร์ส่วนใหญ่
ตัวอย่าง ROI จริง
ห้องปฏิบัติการแห่งชาติ Argonne ศึกษาโครงสร้างต้นทุนการผลิตและพบว่า:
- ชิ้นส่วนที่ผลิตใน-: 2.05-2.14× ต้นทุนการผลิตพื้นฐาน (รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด)
- ชิ้นส่วนที่จ้างภายนอก: 1.50-1.56× ต้นทุนพื้นฐาน
สำหรับเครื่องมือที่ซับซ้อน เช่น แม่พิมพ์กันชน การทำงานร่วมกับซัพพลายเออร์ภายนอกที่เชี่ยวชาญด้านคณิตศาสตร์นั้นมีประโยชน์ เว้นแต่คุณจะมีปริมาณที่เหมาะสมกับอุปกรณ์ภายในและความเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน
ซัพพลายเออร์ด้านยานยนต์ระดับ Tier-2 บันทึกสิ่งนี้: หลังจากเน้นการปรับกระบวนการให้เหมาะสมบนแม่พิมพ์กันชนสี่ชิ้นแล้ว พวกเขาประสบความสำเร็จในการปรับปรุงประสิทธิภาพการผลิต 11-35% การลงทุนคือการฝึกอบรมสองวัน คืนทุน: 16-90 วัน ขึ้นอยู่กับแม่พิมพ์ ประเด็นไม่ใช่ตัวเลขเฉพาะ ความสามารถของซัพพลายเออร์ในการเพิ่มประสิทธิภาพกระบวนการให้คุณค่าอย่างต่อเนื่องซึ่งราคาเริ่มต้นไม่สามารถบันทึกได้
สัญญาณเตือนที่ควรฆ่าข้อตกลง
เหล่านี้คือรูปแบบที่เราได้เห็นซ้ำแล้วซ้ำเล่า อันใดอันหนึ่งเป็นเหตุให้ต้องหยุดชั่วคราว
ราคา 35%+ ต่ำกว่าราคาอื่นๆ
ขอบเขตการตัดของใครบางคน ถามโดยเฉพาะ: "ใบเสนอราคาของคุณต่ำกว่าคู่แข่งอย่างมาก ราคาของคุณรวมอะไรบ้างที่อาจไม่รวมอยู่ในราคาของพวกเขา และสิ่งที่พวกเขามีแนวโน้มว่าคุณไม่ได้รวมอะไรบ้าง"
หากไม่สามารถตอบได้ชัดเจน แสดงว่าไม่เข้าใจโครงสร้างต้นทุนของตนเอง หรือกำลังซื้องาน
ความเป็นเจ้าของฐานแม่พิมพ์ไม่ชัดเจน
ซัพพลายเออร์บางรายเสนอราคาเฉพาะเม็ดมีดแบบโพรงและแกนเท่านั้น ฐานโคลน (หน่วยหลักตาย) ยังคงเป็นทรัพย์สินของพวกเขา คุณจะค้นพบสิ่งนี้เมื่อคุณต้องการถ่ายโอนเครื่องมือ
รับการยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรว่าคุณกำลังซื้อชุดประกอบแม่พิมพ์ทั้งชุด ซึ่งรวมถึงเพลต ฐาน และส่วนประกอบทั้งหมด
ไม่สามารถออกใบรับรองเหล็กได้
P20 ดูเหมือน 718H ดูเหมือน H13 หลังจากการตัดเฉือน หากไม่มีใบรับรองโรงงานและรายงานความแข็ง คุณก็จะเชื่อถือคำพูดของพวกเขา ซัพพลายเออร์ที่ถูกต้องตามกฎหมายจะจัดเตรียมเอกสารนี้ให้โดยอัตโนมัติ
ส่วนประกอบที่ไม่ได้มาตรฐาน-
วิศวกรชื่อ Andrew Moore โพสต์เกี่ยวกับปัญหานี้: "ปัญหาหลักประการหนึ่งที่ฉันได้เห็นจากงานประกอบในจีนคือการไม่คำนึงถึงมาตรฐานภายในของลูกค้าอย่างชัดเจน บ่อยครั้งขนาดโบลต์ที่ไม่ตรงกันแปลก ๆ และการจัดวางรูปแบบ KO... ไม่มีอะไรจะเลวร้ายไปกว่าการยึดโบลต์สั่งทำพิเศษในส่วนแทรกซึ่งจะแตกหักระหว่างการผลิต"
ระบุมาตรฐาน HASCO หรือ DME ในข้อกำหนดแม่พิมพ์ของคุณ ตรวจสอบระหว่างการตรวจสอบการยอมรับ
ไม่มี Moldflow หรือทำซ้ำเพียงครั้งเดียว
สิ่งนี้บอกคุณว่าพวกเขากำลังคาดเดามากกว่าวิศวกรรม แผงกันชนเป็นชิ้นส่วนขนาดใหญ่และซับซ้อนพร้อมความท้าทายในการเติม การระบายความร้อน และการบิดเบี้ยว ร้านค้าที่ข้ามการวิเคราะห์จะสร้างปัญหาที่ปรากฏขึ้นระหว่างการทดลองใช้หรือแย่กว่านั้นคือระหว่างการผลิต
เงื่อนไขการชำระเงินที่ไม่คุ้มครองคุณ
ซัพพลายเออร์ที่ถูกกฎหมายยอมรับเลตเตอร์ออฟเครดิต การโอนเงินไปยังบัญชีธุรกิจที่ได้รับการตรวจสอบแล้ว การชำระเงินตามเหตุการณ์สำคัญที่เชื่อมโยงกับการส่งมอบ ความต้องการ Western Union, MoneyGram หรือการชำระเงินล่วงหน้าเต็มจำนวนถือว่าไม่มีคุณสมบัติ

ตัวอย่าง-ถึง-ช่องว่างการผลิต (และวิธีปิด)
นี่อาจเป็นโหมดความล้มเหลวที่พบบ่อยที่สุดในการจัดหาแม่พิมพ์กันชน ตัวอย่างดูสมบูรณ์แบบ การผลิตก็แตกสลาย
Hao Ren วิศวกรอุตสาหกรรมอธิบายไว้ในฟอรัม ACO Mold ว่า "บางครั้งเรามีการเก็บตัวอย่างที่ดีเยี่ยมในร้านขายแม่พิมพ์ในจีน แต่เมื่อแม่พิมพ์ฉีดถูกส่งไปยังโรงงานในสหรัฐฯ เราก็ประสบปัญหาในระหว่างการผลิตจำนวนมาก ฉันไม่สามารถพูดได้ว่ามันเป็นความผิดของซัพพลายเออร์ทั้งหมด แต่มันก็น่าปวดหัวจริงๆ"
เหตุใดจึงเกิดเหตุการณ์เช่นนี้:
- ร้านเก็บตัวอย่างใช้ล็อตเรซินที่แตกต่างจากโรงงานผลิตของคุณ คุณสมบัติของวัสดุแตกต่างกันมากพอที่จะส่งผลต่อหน้าต่างการประมวลผล
- เครื่องเก็บตัวอย่างมีรูปทรงกระบอก การออกแบบสกรู หรือระบบควบคุมที่แตกต่างจากเครื่องจักรในการผลิตของคุณ
- ผู้ดำเนินการสุ่มตัวอย่างได้พัฒนาวิธีแก้ไขปัญหาชั่วคราว (รอบที่ช้าลง อุณหภูมิที่ปรับแล้ว ลำดับการเริ่มต้นระบบเฉพาะ) ที่ไม่ได้บันทึกไว้
วิธีป้องกัน:
- จัดส่งเรซินการผลิตของคุณไปยังซัพพลายเออร์เพื่อทดลองใช้ T1 และ T2 ใช่ มันต้องเสียเงิน มีค่าใช้จ่ายน้อยกว่าสามเดือนในการดับเพลิงในการผลิต
- ต้องการเอกสารประกอบพารามิเตอร์กระบวนการที่ไม่เพียงแต่รวมถึงจุดที่ตั้งไว้ แต่ช่วงที่ยอมรับได้และเหตุผลสำหรับพารามิเตอร์หลัก
- หากเป็นไปได้ ให้ทำการทดสอบขั้นสุดท้ายกับเครื่องจักรที่คล้ายกับอุปกรณ์การผลิตของคุณ ซัพพลายเออร์บางรายสามารถรองรับสิ่งนี้ได้ มันคุ้มค่าที่จะถาม
- ระบุในสัญญาของคุณว่าเกณฑ์การยอมรับรวมถึงการดำเนินการผลิตที่ประสบความสำเร็จที่โรงงานของคุณ ไม่ใช่เพียงการอนุมัติตัวอย่างที่โรงงานของพวกเขา
ข้อมูลจำเพาะของวัสดุส่งผลต่อการเลือกซัพพลายเออร์
ฉันจะสรุปสั้นๆ นี้เพราะไม่ใช่ประเด็นหลัก แต่จะส่งผลต่อซัพพลายเออร์รายใดที่สามารถจัดการโครงการของคุณได้
TPO (เทอร์โมพลาสติกโอเลฟิน) มีส่วนสำคัญในการใช้งานกันชน โดยทั่วไปแล้ว กันชนหน้าจะใช้ TPO ที่ไม่ได้บรรจุเพื่อการดูดซับแรงกระแทกสูงสุดและการคืนตัวที่ยืดหยุ่น กันชนท้ายมักใช้ TPO ที่เติมแป้ง 15-20% เพื่อลดต้นทุนเนื่องจากความต้องการแรงกระแทกน้อยกว่า
หากซัพพลายเออร์ไม่ถามว่าพวกเขากำลังสร้างตำแหน่งบัมเปอร์ตำแหน่งใด หรือไม่ทราบความแตกต่างระหว่าง TPO ที่เติมในการประมวลผลและ TPO ที่ยังไม่ได้เติม แสดงว่าซัพพลายเออร์ขาดประสบการณ์ในการใช้งาน
การยึดเกาะของสีเป็นปัญหาด้านคุณภาพที่ซ่อนอยู่ TPO มีพลังงานพื้นผิวต่ำ สีไม่ติดหากไม่ใช้เปลวไฟหรือพลาสมา พร้อมสารเร่งการยึดเกาะ ซัพพลายเออร์ที่เข้าใจการออกแบบแม่พิมพ์นี้ซึ่งลดการปนเปื้อนของสารปลดปล่อยให้เหลือน้อยที่สุด และอนุญาตให้มีมุมร่างที่เหมาะสมสำหรับการดีดออกที่สะอาด ซัพพลายเออร์ที่ไม่เข้าใจสิ่งนี้จะสร้างชิ้นส่วนที่ผ่านการตรวจสอบขนาดแต่ล้มเหลวในโรงสีหรือแย่กว่านั้นคือในภาคสนามหกเดือนต่อมา
วิธีที่เราจัดการกับการสอบถามเรื่องกันชน
เมื่อลูกค้าติดต่อเราเกี่ยวกับแม่พิมพ์กันชน เราจะเริ่มต้นด้วยคำถาม:
- ปริมาณประจำปีของคุณคือเท่าไร? ซึ่งจะกำหนดว่าเครื่องมือเฉพาะนั้นเหมาะสมหรือไม่ และเกรดเหล็กชนิดใดที่เหมาะสม
- นี่เป็นการออกแบบใหม่หรือคุณกำลังถ่ายโอนเครื่องมือที่มีอยู่หรือไม่ การพัฒนาใหม่ต้องอาศัยการสนับสนุนทางวิศวกรรมมากขึ้น การโอนต้องเข้าใจว่าเหตุใดคุณจึงย้าย
- การผลิตจะดำเนินการที่ไหน? เราจำเป็นต้องออกแบบให้เหมาะกับความสามารถของเครื่องจักรและสภาพแวดล้อมในโรงงานโดยเฉพาะของคุณ
- คุณกำลังเปรียบเทียบเรากับใคร? ไม่ใช่เพื่อแข่งขันด้านราคา แต่เพื่อทำความเข้าใจเกณฑ์การประเมินของคุณและดูว่าเราเหมาะสมหรือไม่
หากคำตอบบ่งบอกว่าเราไม่ใช่คู่ที่ดีที่สุด เราก็พูดเช่นนั้น โครงการแม่พิมพ์กันชนที่เราต่อสู้ดิ้นรนไม่ได้ช่วยใครเลย
เมื่อความพอดีเหมาะสม เราจะนำประสบการณ์เฉพาะมาสู่: การออกแบบระบบ SVG, การเพิ่มประสิทธิภาพการทำความเย็นสำหรับชิ้นส่วนขนาดใหญ่, ความรู้ในการประมวลผล TPO, ความเข้าใจเกี่ยวกับแม่พิมพ์-เพื่อ-อินเทอร์เฟซการทาสี ความสามารถเหล่านี้ใช้เวลาหลายปีและมีข้อผิดพลาดมากมายในการพัฒนา พวกเขาคือสิ่งที่เรานำเสนอนอกเหนือจากราคาที่แข่งขันได้
หากคุณกำลังประเมินซัพพลายเออร์แม่พิมพ์กันชนและต้องการหารือเกี่ยวกับโครงการเฉพาะของคุณ โปรดติดต่อทีมวิศวกรของเรา เราจะประเมินอย่างตรงไปตรงมาถึงสิ่งที่เราทำได้และสิ่งที่เราทำไม่ได้
ได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001 และ IATF 16949
engineering@abismould.com

















