ตลาดสำหรับการฉีดขึ้นรูปโลหะคืออะไร?

Jan 06, 2026 ฝากข้อความ

ตลาดมีไว้เพื่ออะไรการฉีดขึ้นรูปโลหะ?

ขนาดตลาด MIM อยู่ที่ประมาณ 4.6-5.75 พันล้านดอลลาร์ทั่วโลก ณ ปี 2024 Grand View Research จัดให้อยู่ในระดับบน ส่วน IMARC อยู่ที่ระดับล่าง ความคลาดเคลื่อนมาจากวิธีที่พวกเขานับห่วงโซ่มูลค่าเต็มเทียบกับชิ้นส่วนที่เสร็จแล้วเท่านั้น การคาดการณ์จะรวมกันอยู่ที่ประมาณ 9.5-11 พันล้านดอลลาร์สหรัฐภายในปี 2573

 

แต่หากคุณกำลังอ่านข้อความนี้โดยพยายามคิดว่า MIM เหมาะสมกับโครงการของคุณหรือไม่ ตัวเลขขนาดตลาดถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ไม่ถูกต้อง

 

สิ่งสำคัญจริงๆ: กระบวนการนี้จะทำให้ชิ้นส่วนของคุณถูกกว่าสิ่งที่คุณทำอยู่ตอนนี้ได้หรือไม่ เท่าไหร่? และปริมาณเท่าใด?

 

ฉันเฝ้าดูทีมจัดซื้อทุ่มเทในการพัฒนาเครื่องมือเป็นเวลา 8-12 สัปดาห์ จากนั้นพบว่าปริมาณของพวกเขาไม่ได้แสดงให้เห็นถึงการลงทุนด้านแม่พิมพ์ นั่นคือ $40,000 และสามเดือนคุณจะไม่ได้รับคืน

What Is The Market For Metal Injection Molding?

เกณฑ์ปริมาณ

เครื่องมือ MIM มีมูลค่า 30,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ-70,000 ขึ้นอยู่กับความซับซ้อน นั่นคือตั๋วเข้าของคุณ ความประหยัดต่อ-ชิ้นนั้นยอดเยี่ยมมากในระดับ-$1-5 เทียบกับ $6-35 สำหรับ CNC ในรูปทรงที่เทียบเคียงได้ แต่คุณต้องมีปริมาณเพื่อตัดจำหน่ายต้นทุนล่วงหน้านั้น

จุดคุ้มทุน=ต้นทุนเครื่องมือ ÷ (ต้นทุนต่อหน่วย CNC - ต้นทุนต่อหน่วย MIM)

สมมติว่าคุณกำลังดูแม่พิมพ์ราคา 50,000 ดอลลาร์ CNC เสนอราคา 15 เหรียญสหรัฐฯ/ชิ้น MIM เสนอราคา 3 เหรียญสหรัฐฯ/ชิ้นหลังใช้เครื่องมือ คุ้มทุนของคุณคือ 4,167 ชิ้น ด้านล่างนี้ คุณจะสูญเสียเงินเมื่อเทียบกับการตัดเฉือน เหนือสิ่งอื่นใด คุณจะประหยัดเงินได้ 12 ดอลลาร์ต่อชิ้นส่วน

 

ที่ 10,000 หน่วยต่อปี นั่นคือประหยัดเงินได้ปีละ 120,000 ดอลลาร์ ลบด้วยค่าเครื่องมือ 50,000 ดอลลาร์ของคุณ บวกสุทธิ $70,000 หนึ่งปีถัดไป $120,000 ทุกปีหลังจากนั้น

Manufacturing Cost vs Production Volume

 

ที่ 2,000 หน่วยต่อปี คุณจะประหยัดเงินได้ 24,000 ดอลลาร์ต่อปี ใช้เวลานานกว่าสองปีในการกู้คืนต้นทุนเครื่องมือ

 

เกณฑ์ขั้นต่ำ: หากปริมาณต่อปีต่ำกว่า 5,000 ชิ้น MIM อาจไม่สมเหตุสมผล เว้นแต่รูปทรงเรขาคณิตจะซับซ้อนมากจนราคาของ CNC กลับมาอย่างเหลือเชื่อ ฉันเคยเห็นโครงการที่การตัดเฉือน 5 แกนเสนอราคา 85 เหรียญสหรัฐฯ/ชิ้น และ MIM มาที่ 6 เหรียญสหรัฐฯ แต่สำหรับรูปทรงที่ไม่ซับซ้อน เกณฑ์ปริมาตรจะเป็นค่าจริง

ภูมิศาสตร์ตลาดและกลุ่มการใช้งาน

 

เอเชีย-แปซิฟิกคิดเป็น 47-53% ของการใช้ MIM ทั่วโลก ประเทศจีนเพียงประเทศเดียวคิดเป็นประมาณ 30% ของตลาดโลก หรือประมาณ 12.7 พันล้านดอลลาร์สหรัฐในปี 2565 ตามข้อมูลอุตสาหกรรมในประเทศ แอปพลิเคชันต่างๆ ในจีนเอียงไปทางอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์อย่างมาก เช่น สมาร์ทโฟน 56.3% อุปกรณ์สวมใส่ 11.7% คอมพิวเตอร์ 8.3% นั่นคือ 76.3% เป็นสินค้าอิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภค

 

อเมริกาเหนือครองส่วนแบ่ง 20-38% ทั่วโลก ซึ่งครอบงำโดยอุปกรณ์ทางการแพทย์และอาวุธปืน การแพทย์เป็นส่วนที่มีกำไรขั้นต้นสูง- อาวุธปืนมีปริมาณสูงกว่าแต่มีการแข่งขันด้านต้นทุนสูง โดยเฉพาะสหรัฐฯ คิดเป็น 83.38% ของอุปสงค์ในอเมริกาเหนือ

 

ยุโรปคิดเป็น 20-26% ส่วนใหญ่เป็นยานยนต์ ผู้ผลิต OEM ของเยอรมนีได้รวม MIM เข้ากับส่วนประกอบเทอร์โบชาร์จเจอร์และระบบเชื้อเพลิงเมื่อหลายปีก่อน AFT ประกาศในปี 2024 ว่าได้จัดส่งใบพัดเทอร์โบชาร์จเจอร์ MIM แล้วกว่า 180 ล้านใบ (pim-international.com) นั่นคือการบูรณาการห่วงโซ่อุปทานของยานยนต์ระดับเทียร์ 1 ในวงกว้าง

 

การกระจายแอปพลิเคชันทั่วโลก:

 

ภาคส่วน ส่วนแบ่งการตลาด ภูมิภาคหลัก การใช้งานที่สำคัญ
ยานยนต์ 33-41% ยุโรป ใบพัดเทอร์โบชาร์จเจอร์ หัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง กลไกการล็อค
เครื่องใช้ไฟฟ้า 30-36% เอเชีย-แปซิฟิก บานพับแบบพับได้ ถาดใส่ซิม ตัวเรือนนาฬิกา
การแพทย์/ทันตกรรม 15-25% ทวีปอเมริกาเหนือ เครื่องมือผ่าตัด, การปลูกถ่ายกระดูก, เหล็กยึด
ทางอุตสาหกรรม 12-15% ทั่วโลก ส่วนประกอบเครื่องมือชิ้นส่วนเครื่องจักร
อาวุธปืน/กลาโหม 6-8% ทวีปอเมริกาเหนือ ชุดประกอบทริกเกอร์กลไกภายใน
การบินและอวกาศ ~8% อเมริกาเหนือ/ยุโรป ส่วนประกอบเครื่องยนต์ ขั้วต่อโครงสร้าง

 

เปอร์เซ็นต์เหล่านี้เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว สมาร์ทโฟนแบบพับได้แทบไม่มีอยู่จริงในปี 2019 ภายในปี 2022 กลไกบานพับได้ใช้ชิ้นส่วน MIM หลายล้านชิ้นต่อปี ชุดประกอบบานพับแบบพับได้แต่ละชุดประกอบด้วยส่วนประกอบที่มีความแม่นยำ 70-100+ ชิ้น และการกลึง CNC ก็ไม่สามารถทำได้ในเชิงเศรษฐกิจเลย

 

การคาดการณ์ทางอุตสาหกรรมกำหนดให้การจัดส่งแบบพับได้อยู่ที่ 100 ล้านหน่วยภายในปี 2570 เพิ่มขึ้นจาก 13.1 ล้านชิ้นในปี 2565 ที่ 70-100 ชิ้นส่วน MIM ต่ออุปกรณ์ ซึ่งคิดเป็น 7-10 พันล้านส่วนประกอบต่อปี จากหมวดหมู่ผลิตภัณฑ์หนึ่งประเภทที่ไม่มีอยู่เมื่อห้าปีที่แล้ว

 

วิถีการเติบโตของภูมิภาค:

 

ภูมิภาค 2024 แชร์ CAGR ที่คาดการณ์ไว้ (พ.ศ. 2567-2573) ตัวขับเคลื่อนการเติบโต
เอเชีย-แปซิฟิก 47-53% 13.1% เครื่องใช้ไฟฟ้า, หุ่นยนต์
ทวีปอเมริกาเหนือ 20-38% 10.4% อุปกรณ์การแพทย์ การป้องกันตัว
ยุโรป 20-26% 9.4% การใช้พลังงานไฟฟ้าของยานยนต์
ประเทศจีนโดยเฉพาะ ~30% ทั่วโลก 16.5% (ถึงปี 2035) หุ่นยนต์ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ระดับพรีเมี่ยม

 

การวิเคราะห์ ROI: กรณีที่มีการบันทึกไว้

 

ตารางเปรียบเทียบกรณี:

 

แอปพลิเคชัน กระบวนการดั้งเดิม โซลูชั่นเอ็มไอเอ็ม การลดต้นทุน ระยะเวลาคืนทุน
ส่วนประกอบของกระดูกสันหลังฟิวชั่น (Spine Wave) สต็อกบาร์ CNC ส่วน MIM เดี่ยว 6-7x (83-86%) <6 months at volume
การประกอบอุปกรณ์การแพทย์ 4 กลึง + ประกอบ 1 MIM แบบรวม 74% ($14.50→$3.80) ~8เดือน
Laparoscopic Grasper (75k/ปี) CNC 5 แกน @ 18 เหรียญ/ชิ้น MIM @ $2.80/ชิ้น + เครื่องมือ $38,000 82% ต่อปี 4 เดือน
Ti-6Al-4V component (>10,000/ปี) ซีเอ็นซี @ $38.75/ชิ้น MIM @ $14.62/ชิ้น 62% 7 เดือน

 

แบบจำลองค่าใช้จ่าย Laparoscopic Grasper 3 ปี:

ปี ต้นทุนรวม CNC MIM ต้นทุนรวม เงินออมประจำปี เงินออมสะสม
1 $1,350,000 $248,000 $1,102,000 $1,102,000
2 $1,350,000 $210,000 $1,140,000 $2,242,000
3 $1,350,000 $210,000 $1,140,000 $3,382,000

 

รูปแบบ: MIM ชนะรางวัลใหญ่ที่สุดจากรูปทรงที่ซับซ้อนในวัสดุราคาแพงที่มีปริมาณมากกว่า 10,000 ชิ้น รูปทรงเรขาคณิตที่เรียบง่าย วัสดุราคาถูก หรือมีปริมาณน้อยจะกัดกร่อนข้อได้เปรียบ

Laparoscopic Grasper 3-Year Cost Model:

ผลกระทบจากการใช้วัสดุต่อ ROI:

 

วัสดุ การใช้งานซีเอ็นซี การใช้งาน MIM ความแตกต่างของต้นทุนของเสีย
สแตนเลส 316L 20-40% 95-98% ผลกระทบปานกลาง
สเตนเลส 17-4PH 25-40% 95-98% ผลกระทบปานกลาง
Ti-6Al-4V 20-35% 95-98% เศษไทเทเนียมที่ส่งผลกระทบสูง-ถือเป็นขยะราคาแพง
อินโคเนล 15-30% 95-98% มีผลกระทบสูงมาก

 

ความต้องการที่เพิ่มขึ้น: วิทยาการหุ่นยนต์

 

การสอบถามเกี่ยวกับ MIM สำหรับการใช้งานด้านหุ่นยนต์ได้เพิ่มขึ้นอย่างมากในช่วง 18 เดือนที่ผ่านมา

 

Shanghai Securities ตีพิมพ์บทวิเคราะห์ระบุว่า MIM เป็นเทคโนโลยีที่สำคัญสำหรับการค้าหุ่นยนต์ฮิวแมนนอยด์ในเชิงพาณิชย์ เข็มออพติมัสรุ่นที่สาม-ของ Tesla มีระดับความอิสระ 22 องศา นิ้วแต่ละนิ้วต้องการชิ้นส่วนโลหะขนาดเล็กที่ซับซ้อนทางเรขาคณิตหลายชิ้นพร้อมช่องภายในสำหรับกำหนดเส้นทางเส้นเอ็น CNC ไม่สามารถผลิตสิ่งเหล่านี้ได้ในราคาประหยัด. 3การพิมพ์ D สามารถทำได้ แต่มีค่าใช้จ่าย 10-20 เท่าของปริมาณ MIM

 

ค่าประมาณเนื้อหา MIM ต่อ-หุ่นยนต์อยู่ในช่วง 210-490 เหรียญสหรัฐฯ ในปริมาณการผลิต การคาดการณ์ตลาดสำหรับปี 2573 แตกต่างกันไปมากขึ้นอยู่กับสมมติฐานการใช้งานหุ่นยนต์: สถานการณ์ในแง่ดีแนะนำให้มีความต้องการ MIM มูลค่า 1.9-4.4 พันล้านดอลลาร์สหรัฐจากหุ่นยนต์เพียงอย่างเดียว สถานการณ์อนุรักษ์นิยมอยู่ที่ 420-980 ล้านดอลลาร์สหรัฐ

 

กิจกรรมปัจจุบัน: Lingyi Technology ยืนยันการจัดหาให้กับ Figure AI Jinyan Technology อยู่ระหว่างการตรวจสอบกับ OEM หุ่นยนต์ในประเทศหลายราย Fuchi High-Tech (บริษัทในเครือ Dongmu) กำลังวางตำแหน่งสำหรับเครื่องมือผ่าตัดหุ่นยนต์ทางการแพทย์

 

แผนที่แอปพลิเคชัน Robotics MIM:

 

ส่วนประกอบ การทำงาน ทำไม MIM ถึงชนะ ประมาณการชิ้นส่วน/หุ่นยนต์
ระยะนิ้ว โครงสร้างการกำหนดเส้นทางเส้นเอ็น ช่องภายในที่สำคัญน้ำหนัก 30-45
ข้อต่อร่วม การถ่ายโอนโหลด การจัดการสายเคเบิล รูปทรงที่ซับซ้อน ความทนทานที่แน่นหนา 15-25
เกียร์ทดรอบ การส่งแรงบิด โปรไฟล์ฟันที่แม่นยำ เศรษฐศาสตร์ปริมาณ 40-80
ตัวเรือนเซ็นเซอร์ การป้องกันการติดตั้ง การบูรณาการการทำงาน การย่อขนาด 10-20

 

ข้อจำกัดทางเทคนิค

การพิจารณาทางเทคนิค

ลักษณะการหดตัวจะแตกต่างกันไปตามวัสดุ รูปทรง และพารามิเตอร์ของกระบวนการในลักษณะที่ไม่สามารถคาดเดาได้อย่างสมบูรณ์จากหลักการแรกๆ

การหดตัว: ชิ้นส่วน MIM หดตัว 15-20% ระหว่างการเผาผนึก ขนาดสุดท้าย 10 มม. ที่มีการหดตัว 15.2% ต้องมีโพรงแม่พิมพ์ 11.79 มม. คาดการณ์การหดตัวผิด 0.5% และชิ้นส่วนของคุณไม่ตรงตามข้อกำหนด ซัพพลายเออร์ MIM ที่มีประสบการณ์จะรักษาฐานข้อมูลที่เป็นกรรมสิทธิ์จากพฤติกรรมการหดตัวของการผลิตนับพันรายการที่แตกต่างกันไปตามวัสดุ เรขาคณิต และพารามิเตอร์กระบวนการในลักษณะที่ไม่สามารถคาดเดาได้อย่างสมบูรณ์จากหลักการแรกๆ

 

ความหนาของผนัง: ช่วงที่เหมาะสมที่สุดคือ 1.0-6.0 มม. ผนังขั้นต่ำดันลงไปที่ 0.5 มม. ในการผลิต หรือ 0.12-0.3 มม. ด้วยเทคนิคเฉพาะทาง ในทางปฏิบัติสูงสุดคือประมาณ 6 มม.-debinding ต้องมีการย้ายสารยึดเกาะผ่านหน้าตัดทั้งหมด และผนังหนาหมายถึงรอบเวลาที่ยาวนานอย่างไม่น่าเชื่อและมีความเสี่ยงต่อข้อบกพร่องที่เพิ่มขึ้น

 

ขนาดชิ้นส่วน: จุดหวาน 0.1-50 กรัม น้ำหนักใช้งานจริงสูงสุดคือประมาณ 240 กรัมสำหรับสแตนเลส และลดลง 25-30% สำหรับไทเทเนียม ชิ้นส่วนที่มีน้ำหนักเกิน 50 กรัมเริ่มสูญเสียความได้เปรียบด้านต้นทุนเมื่อเทียบกับกระบวนการอื่นๆ

 

ความคลาดเคลื่อน: การผลิตมาตรฐานบรรลุ ±0.3-0.5% ของขนาด นั่นคือ ±0.03 มม. สำหรับคุณสมบัติ 10 มม., ±0.15 มม. สำหรับคุณสมบัติ 50 มม. ค่าพิกัดความเผื่อที่มากขึ้นจำเป็นต้องมีการตัดเฉือนขั้นที่สอง

 

เกณฑ์มาตรฐานข้อบกพร่องของกระบวนการ:

 

ประเภทข้อบกพร่อง อัตราการเกิดในอุตสาหกรรม สาเหตุที่แท้จริง การบรรเทาผลกระทบ
การแปรปรวน 8-12% การหดตัวไม่สม่ำเสมอ, แรงโน้มถ่วง อุปกรณ์เผาผนึก การออกแบบผนังที่สม่ำเสมอ
แคร็ก 1-3% ความเครียดจากความร้อน การละลายอย่างรวดเร็ว อัตราความร้อนที่ควบคุมได้
ความพรุน 2-7% การหักล้างที่ไม่สมบูรณ์ การเพิ่มประสิทธิภาพพารามิเตอร์ คุณภาพผง
หย่อนคล้อย 5-10% แรงโน้มถ่วงระหว่างการเผาผนึก การวางแนว, ตัวตั้งค่าแบบกำหนดเอง

 

EPMA รายงานว่า 18% ของสายการผลิต MIM ในยุโรปประสบปัญหาความล่าช้าในปี 2023 เนื่องจากปัญหาการจัดการผงหรือการควบคุมคุณภาพ คุณสมบัติของซัพพลายเออร์ควรรวมถึงการทบทวนเอกสารการควบคุมกระบวนการ-ขอข้อมูล SPC เกี่ยวกับความสม่ำเสมอของความหนาแน่นและ Cpk มิติ

 

ภูมิทัศน์ของซัพพลายเออร์

 

Supplier Landscape

 

โครงสร้างอุตสาหกรรม MIM มีการแยกส่วน อินโด-MIM เป็นผู้นำระดับโลกโดยมีส่วนแบ่งตลาดเพียงประมาณ 5% การกระจายตัวนั้นหมายถึงราคาที่แข่งขันได้และตัวเลือกการจัดหาที่หลากหลาย แต่ความสามารถของซัพพลายเออร์จะแตกต่างกันอย่างมาก

 

อินโด-MIM (บังกาลอร์) ดำเนินธุรกิจโดยมีรายได้ต่อปีประมาณ 350 ล้านดอลลาร์สหรัฐ โดยมีกำลังการผลิตประมาณ 300 ล้านชิ้นต่อปี พวกเขาประกาศแผนการขยายมูลค่า 200 ล้านดอลลาร์สหรัฐในเดือนพฤศจิกายน 2025 และยื่นขอ IPO ในเดือนกันยายน 2025 การบูรณาการในแนวตั้ง-ช่วยควบคุมการผลิตแบบผง วัตถุดิบตั้งต้น การปั้น การเผาผนึก และการดำเนินงานขั้นที่สองใน-บริษัท

 

GKN Powder Metallurgy เป็นผู้ผลิตผงโลหะรายใหญ่ที่สุดของโลกโดยมีโรงงาน 28 แห่งทั่วโลก จุดแข็งของ MIM คือ-การใช้งาน-สูตรผงเฉพาะด้านวัสดุศาสตร์ที่ผู้เล่นรายเล็กไม่สามารถทำซ้ำในเชิงเศรษฐกิจได้

 

OptiMIM (ออริกอน) เชี่ยวชาญด้านโลหะผสมสั่งทำพิเศษและให้บริการทางการแพทย์/การบินและอวกาศในราคา 60+ ล้านชิ้นส่วนต่อปี Schunk (เยอรมนี) เป็นผู้บุกเบิกแอปพลิเคชัน MIM สำหรับการบินและอวกาศและพัฒนา-เทคโนโลยี MIM สององค์ประกอบ Smith Metal Products (มินนิโซตา) มีความเชี่ยวชาญ MIM ไทเทเนียมและการรับรอง ITAR สำหรับงานด้านการป้องกัน

 

การเปรียบเทียบซัพพลายเออร์รายใหญ่:

 

ผู้จัดหา สำนักงานใหญ่ กำลังการผลิตประจำปี ความเชี่ยวชาญ การรับรองที่สำคัญ
อินโด-MIM อินเดีย ชิ้นส่วนมากกว่า 300 ล้านชิ้น การผลิตเชิงปริมาณ การบูรณาการในแนวตั้ง ISO 9001/13485, IATF 16949, AS9100
จีเคเอ็น พีเอ็ม สหราชอาณาจักร/เยอรมนี สิ่งอำนวยความสะดวก 28 แห่ง วิทยาศาสตร์ผงยานยนต์ ชุดยานยนต์เต็มรูปแบบ
OptiMIM สหรัฐอเมริกา ชิ้นส่วนมากกว่า 60 ล้านชิ้น โลหะผสมแบบกำหนดเองทางการแพทย์ ISO 13485, AS9100
ชุ้งค์ เยอรมนี โรงงาน MIM 3 แห่ง 2C-MIM การบินและอวกาศ ห้องน้ำในตัว 9100, IATF 16949
สมิธ เมทัล สหรัฐอเมริกา 65,000 ฟุต² ไทเทเนียม, การป้องกัน ISO 13485, ITAR
จินหยานเทค จีน เป็นผู้นำภายในประเทศ เครื่องใช้ไฟฟ้า, บานพับ ISO 9001, IATF 16949
ฟูจิ ไฮ-เทคโนโลยี จีน บริษัทในเครือดงมู การแพทย์ หุ่นยนต์ ISO13485
หลิงอี้เทค จีน ขนาดแพลตฟอร์ม วิทยาการหุ่นยนต์ โมดูลรวม หลายรายการ

 

จากผู้ผลิต MIM 10 อันดับแรกของโลก 8 รายเป็นชาวจีน (แผ่นดินใหญ่ 5 ราย ไต้หวัน 3 ราย) เอเชียคิดเป็น 75% ของโรงงานผลิต MIM ทั่วโลก

 

เกณฑ์การคัดเลือกซัพพลายเออร์: ความเชี่ยวชาญด้านวัสดุของพวกเขาตรงกับการใช้งานของคุณหรือไม่? พวกเขามีใบรับรองอะไรบ้าง? ประวัติการผลิตในปริมาณที่คุณต้องการคือเท่าใด ซัพพลายเออร์ที่เป็นเลิศในด้านสเตนเลส 316L อาจประสบปัญหากับไทเทเนียม ซัพพลายเออร์ที่ใช้สมาร์ทโฟนซึ่งมีจำนวนหลายล้านเครื่องอาจไม่จัดลำดับความสำคัญของโปรแกรมอุปกรณ์การแพทย์ 50,000 ชิ้นของคุณ

 

กรอบการตัดสินใจการจัดหา

 

การประเมินปริมาณ: ต่ำกว่า 5,000 ชิ้นต่อปี MIM แทบจะไม่สมเหตุสมผลเลย เว้นแต่ความซับซ้อนทางเรขาคณิตจะทำให้ราคา CNC อยู่ในขอบเขตที่ไม่สมเหตุสมผล ระหว่าง 5,000-25,000 ดำเนินการเปรียบเทียบต้นทุนโดยละเอียด รวมถึงค่าตัดจำหน่ายเครื่องมือ มากกว่า 25,000 MIM น่าจะชนะสำหรับรูปทรงใดๆ ที่ไม่สามารถกลึงแบบธรรมดาได้

 

การประเมินเรขาคณิต: ข้อดีของ MIM มุ่งเน้นไปที่ชิ้นส่วนที่ต้องการการตัดเฉือนแบบหลาย- ชิ้นส่วนที่มีคุณสมบัติภายใน และชิ้นส่วนที่การใช้วัสดุมีความสำคัญ ชิ้นส่วนกลึง/กัดแบบธรรมดาอาจไม่เหมาะสมกับการลงทุนด้านเครื่องมือแม้ว่าจะมีปริมาณมากก็ตาม

 

การประเมินวัสดุ: ต้นทุนวัสดุที่สูงช่วยเพิ่มความได้เปรียบในการใช้ประโยชน์ของ MIM ไทเทเนียม อินโคเนล และสเตนเลสชนิดพิเศษช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากที่สุดเมื่อเทียบกับการตัดเฉือน

 

การประเมินไทม์ไลน์: MIM ต้องใช้เวลา 8-12 สัปดาห์สำหรับเครื่องมือและคุณสมบัติ หากคุณต้องการชิ้นส่วนภายใน 4 สัปดาห์ CNC หรือการพิมพ์คือทางเลือกเดียวของคุณโดยไม่คำนึงถึงความประหยัด

 

เมทริกซ์การตัดสินใจด่วน:

 

สถานการณ์ของคุณ คำแนะนำ
<5,000/year, simple geometry อยู่กับซีเอ็นซี
<5,000/year, complex geometry รับใบเสนอราคา MIM-อาจยังชนะอยู่
5,000-25,000/ปี ดำเนินการแบบจำลองต้นทุนเต็มรูปแบบด้วยการตัดจำหน่ายเครื่องมือ
>25,000/ปี เรขาคณิตที่ซับซ้อน MIM ได้รับความนิยมอย่างมาก
>25,000/ปี เรขาคณิตอย่างง่าย เปรียบเทียบ-CNC อาจยังคงแข่งขันกัน
โลหะผสมราคาแพง (Ti, Inconel) ความได้เปรียบของ MIM ขยายออกไปทุกระดับ
ต้องการอะไหล่เข้า.<8 weeks CNC หรือ AM โดยไม่คำนึงถึงต้นทุน

 

ตลาดเติบโตที่ 8-11% ต่อปี เนื่องจากมีการใช้งานจำนวนมากขึ้นถึงจุดที่น่าสนใจ: รูปทรงที่ซับซ้อน ปริมาณสูง วัสดุราคาแพง ข้อกำหนดด้านความคลาดเคลื่อน MIM สามารถตอบสนองได้ เครื่องใช้ไฟฟ้าขับเคลื่อนทศวรรษที่ผ่านมา หุ่นยนต์ ฮาร์ดแวร์ AI และการย่อส่วนทางการแพทย์อาจขับเคลื่อนสิ่งต่อไป

 

MIM เหมาะกับแอปพลิเคชันของคุณหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับตัวเลขเฉพาะของคุณ หากคุณต้องการดำเนินการวิเคราะห์สำหรับโครงการใดโครงการหนึ่ง นั่นคือสิ่งที่ทีมวิศวกรของเราทำ

 

แหล่งข้อมูล: Grand View Research, IMARC Group, PIM International, MPIF, Shanghai Securities และการสื่อสารโดยตรงของซัพพลายเออร์ ติดต่อ Abis Mold เพื่อขอ-การประเมินความเป็นไปได้เฉพาะด้านการสมัคร